ਸਿਰਫ਼ 36,000 ਰੁਪਏ ਦੇ ਕੇ ਲਗਾਓ ਇਹ ਸੋਲਰ ਪੰਪ,ਬਾਕੀ ਦਾ ਸਾਰਾ ਪੈਸਾ ਦੇਵੇਗੀ ਸਰਕਾਰ,ਜਾਣੋ ਪੂਰੀ ਸਕੀਮ

ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਉਸਦੀ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਮੁਫਤ ਵਿੱਚ ਸੋਲਰ ਪੰਪ ਦੇਣ ਦੀ ਕੋਈ ਯੋਜਨਾ ਨਹੀਂ ਹੈ । ਹਾਲਾਂਕਿ, ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਸੋਲਰ ਪੈਨਲ ਅਤੇ ਪੰਪ ਦੇਣ ਲਈ ਇੱਕ ਨਵੀਂ ਯੋਜਨਾ ਲੈ ਕੇ ਆ ਰਹੀ ਹੈ । ਇਸ ਯੋਜਨਾ ਦੇ ਤਹਿਤ ਕੇਂਦਰ ਅਤੇ ਰਾਜ ਸਰਕਾਰ ਦੋਨਾਂ 30 – 30 ਫੀਸਦੀ ਯੋਗਦਾਨ ਦੇਣਗੀਆਂ । ਹੋਰ 40 ਫੀਸਦੀ ਖਰਚ ਕਿਸਾਨ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਆਪ ਭਰਨਾ ਹੋਵੇਗਾ ।

ਛੇਤੀ ਲਾਂਚ ਕਰਣਗੇ ਯੋਜਨਾ – ਇੱਕ ਸਵਾਲ ਦੇ ਜਵਾਬ ਵਿੱਚ ਊਰਜਾ ਮੰਤਰੀ ਆਰਕੇ ਸਿੰਘ ਨੇ ਰਾਜ ਸਭਾ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਰਕਾਰ ਦੀ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਮੁਫਤ ਵਿੱਚ ਸੋਲਰ ਪੰਪ ਦੇਣ ਦੀ ਕੋਈ ਯੋਜਨਾ ਨਹੀਂ ਹੈ । ਸਿੰਘ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਅਸੀ ਅਜਿਹੀ ਹੀ ਇੱਕ ਯੋਜਨਾ ਛੇਤੀ ਲਾਂਚ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਹਾਂ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਅਸੀ ਕੁਲ ਲਾਗਤ ਦਾ 30 ਫੀਸਦੀ ਆਪਣੇ ਆਪ ਭਰਾਗੇ । ਉਨ੍ਹਾਂਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਅਸੀ ਆਸ ਕਰਦੇ ਹਾਂ ਕਿ ਸੋਲਰ ਪੈਨਲ ਅਤੇ ਪੰਪ ਦੀ ਕੁਲ ਲਾਗਤ ਦਾ 30 ਫੀਸਦੀ ਰਾਜ ਭਰਨਗੇ । ਇਸਦੇ ਇਲਾਵਾ ਰਾਸ਼ੀ ਕਿਸਾਨ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਆਪ ਭਰਨੀ ਹੋਵੇਗੀ ।

90 , 000 ਰੁਪਏ ਦੇ ਪੰਪ ਲਈ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਦੇਣੇ ਹੋਣਗੇ ਸਿਰਫ 36,000 ਰੁਪਏ – ਊਰਜਾ ਮੰਤਰਾਲਾ ( ਏਮਏਨਆਰਈ ) ਦੇ ਇੱਕ ਅਧਿਕਾਰੀ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਇੱਕ ਇੱਕ ਹਾਰਸਪਾਵਰ ਸੋਲਰ ਪੰਪ ਦੀ ਲਾਗਤ 90,000 ਰੁਪਏ ਆਉਂਦੀ ਹੈ । ਅਜਿਹੇ ਵਿੱਚ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਖੇਤ ਵਿੱਚ ਸੋਲਰ ਪੰਪ ਲਗਵਾਓਣ ਲਈ 40 ਫੀਸਦੀ ਹਿੱਸੇਦਾਰੀ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ 36,000 ਰੁਪਏ ਦੇਣੇ ਹੋਣਗੇ ।

ਹਾਲਾਂਕਿ , ਇਸ ਰਾਸ਼ੀ ਨੂੰ ਭਰਨ ਲਈ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਕਿਸਤ ਦੀ ਸਹੂਲਤ ਵੀ ਉਪਲੱਬਧ ਕਰਾਈ ਜਾਵੇਗਾ ।ਏਮਏਨਆਰਈ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ , ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਸਬਸਿਡੀ ਦਰ ਉੱਤੇ ਸੋਲਰ ਪੰਪ ਦੇਣ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ ਰਾਜਾਂ ਨੇ ਆਪਣੀ ਹਾਮੀ ਭਰ ਦਿੱਤੀ ਹੈ । ਇਸ ਯੋਜਨਾ ਦੇ ਦੇਸ਼ਭਰ ਦੇ 27.5 ਲੱਖ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਸੋਲਰ ਪੰਪ ਦੇਣ ਦੀ ਤਿਆਰੀ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ ।