ਸਰੀਰ ਨੂੰ ਤਾਕਤ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਦਾ ਹੈ ਘਰੇਲੁ ਨੁਸਖਾ ਰੋਜ ਖਾਣ ਨਾਲ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ਇਹ ਵੱਡੇ ਫਾਇਦੇ

ਚਿਲਗੋਜ਼ਾ ਨੂੰ ਅੰਗਰੇਜ਼ੀ ਭਾਸ਼ਾ ਵਿੱਚ ਪਾਇਨ ਨਟਸ ( Pine nuts ) ਦੇ ਨਾਮ ਵਲੋਂ ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਚਿਲਗੋਜੇ ਨੂੰ ਸ‍ਵਾਸ‍ਥ‍ਯ ਲਈ ਕਾਫ਼ੀ ਲਾਭਕਾਰੀ ਮੰਨਿਆ ਗਿਆ ਹੈ । ਚਿਲਗੋਜੇ ਵਿੱਚ ਏੰਟੀਆਕ‍ਸੀਡੇਂਟ ਕਾਫ਼ੀ ਜਿਆਦਾ ਮਾਤਰਾ ਵਿੱਚ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਜਿਸਦੇ ਚਲਦੇ ਇਸਨੂੰ ਖਾਣ ਵਲੋਂ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਅਚ‍ਛੇ ਕੋਲੇਸ‍ਟਰਾਲ ਦਾ ਸ‍ਤਰ ਠੀਕ ਬਣਾ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ । ਚਿਲਗੋਜੇ ਨੂੰ ਖਾਣ ਵਲੋਂ ਸਰੀਰ ਨੂੰ ਅਤੇ ਕੀ ਫਾਇਦੇ ਮਿਲਦੇ ਹਨ ਉਹ ਇਸ ਪ੍ਰਕਾਰ ਹੈ – ਚਿਲਗੋਜ਼ਾ ਖਾਣ ਵਲੋਂ ਜੁਡ਼ੇ ਫਾਇਦੇ ( Pine nuts in hindi ) ਚਿਲਗੋਜ਼ਾ ਭਾਰ ਘੱਟ ਹੋ Pine nuts ਉੱਤੇ ਕੀਤੇ ਗਏ ਕਈ ਅਧਿਅਇਨੋਂ ਵਿੱਚ ਇਹ ਪਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਜੋ ਲੋਕ ਨਿਉਜਾ ਦਾ ਸੇਵਨ ਕਰਦੇ ਹਨ , ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਭਾਰ ਘੱਟ ਹੋਣ ਲੱਗ ਜਾਂਦਾ ਹੈ । ਦਰਅਸਲ ਚਿਲਗੋਜੇ ( chilgoza ) ਨੂੰ ਖਾਣ ਵਲੋਂ ਭੁੱਖ ਘੱਟ ਲੱਗਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਇੱਕ ਜਾਂਚ ਵਿੱਚ ਇਹ ਪਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਜੋ ਲੋਕ 1 ਮੁੱਠੀ ਨਿਉਜਾ ਦਾ ਸੇਵਨ ਕਰਦੇ ਹਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਭੁੱਖ ਕਾਫ਼ੀ ਹੱਦ ਤੱਕ ਘੱਟ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ । ਖ਼ਰਾਬ ਕੋਲੇਸ‍ਟਰਾਲ ਦੇ ਸ‍ਤਰ ਨੂੰ ਘੱਟ ਕਰੀਏ
ਚਿਲਗੋਜ਼ਾ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਖ਼ਰਾਬ ਕੋਲੇਸ‍ਟਰਾਲ ਦਾ ਸ‍ਤਰ ਜਿਆਦਾ ਹੋਣ ਵਲੋਂ ਇਸਦਾ ਭੈੜਾ ਪ੍ਰਭਾਵ ਦਿਲ ਉੱਤੇ ਪੈਂਦਾ ਹੈ । ਇਸਲਈ ਇਹ ਜਰੂਰੀ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਖ਼ਰਾਬ ਕੋਲੇਸ‍ਟਰਾਲ ਦਾ ਪੱਧਰ ਹਮੇਸ਼ਾ ਘੱਟ ਬਣਾ ਰਹੇ ਅਤੇ ਅਚ‍ਛੇ ਕੋਲੇਸ‍ਟਰਾਲ ਦਾ ਸ‍ਤਰ ਵਧਾ ਰਹੇ । ਖ਼ਰਾਬ ਕੋਲੇਸ‍ਟਰਾਲ ਦਾ ਸ‍ਤਰ ਘੱਟ ਕਰਣ ਵਿੱਚ ਪਾਇਨ ਨਟਸ ਕਾਫ਼ੀ ਲਾਭਦਾਇਕ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸਦੇ ਅੰਦਰ ਮੌਜੂਦ ਮੋਨੋ ਅਨਸੈਚੁਰੇਟੇਡ ਖ਼ਰਾਬ ਕੋਲੇਸ‍ਟਰਾਲ ਦੇ ਪੱਧਰ ਨੂੰ ਨਹੀਂ ਵਧਣ ਦਿੰਦਾ ਹਨ ।

ਡਾਇਬਿਟੀਜ ਨੂੰ ਕੰਟਰੋਲ ਵਿੱਚ ਰੱਖੇ ਚਿਲਗੋਜ਼ਾ ਡਾਇਬਿਟੀਜ ਹੋਣ ਉੱਤੇ ਖੂਨ ਵਿੱਚ ਸ਼ੁਗਰ ਦਾ ਪੱਧਰ ਵੱਧ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਅਜਿਹਾ ਹੋਣ ਵਲੋਂ ਸਰੀਰ ਨੂੰ ਕਈ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਹੱਤਿਆਰੇ ਰੋਗ ਲੱਗਣ ਦਾ ਖ਼ਤਰਾ ਵੱਧ ਜਾਂਦਾ ਹੈ । ਇਸਲਈ ਇਹ ਜਰੂਰੀ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਦੀ ਡਾਇਬਿਟੀਜ ਨੂੰ ਹਮੇਸ਼ਾ ਕੰਟਰੋਲ ਵਿੱਚ ਰੱਖਿਆ ਜਾਵੇ । ਡਾਇਬਿਟੀਜ ਹੋਣ ਉੱਤੇ ਤੁਸੀ ਮਿੱਠੀ ਚੀਜਾਂ ਨੂੰ ਖਾਣ ਵਲੋਂ ਪਰਹੇਜ ਕਰੀਏ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਚੀਜਾਂ ਦਾ ਸੇਵਨ ਜਿਆਦਾ ਕਰੀਏ ਜੋ ਖੂਨ ਵਿੱਚ ਸ਼ੁਗਰ ਦੇ ਪੱਧਰ ਨੂੰ ਘੱਟ ਕਰੋ । ਨਿਉਜਾ ( chilgoza ) ਨੂੰ ਡਾਇਬਿਟੀਜ ਦੇ ਮਰੀਜਾਂ ਲਈ ਕਾਫ਼ੀ ਠੀਕ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸਨ੍ਹੂੰ ਖਾਣ ਵਲੋਂ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਇੰਸੁਲਿਨ ਸਰਗਰਮ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ । ਇੰਸੁਲਿਨ ਦੀ ਮਦਦ ਵਲੋਂ ਸ਼ੁਗਰ ਦੇ ਪੱਧਰ ਨੂੰ ਨਿਅੰਤਰਿਤ ਰੱਖਣ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਮਿਲਦੀ ਹੈ ।

ਹੱਡੀਆਂ ਮਜਬੂਤ ਕਰੀਏ ਚਿਲਗੋਜ਼ਾ ਜੀ ਹਾਂ , ਪਾਇਨ ਨਟਸ ਖਾਣ ਵਲੋਂ ਹੱਡੀਆਂ ਨੂੰ ਮਜਬੂਤੀ ਮਿਲਦੀ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਚਿਲਗੋਜ਼ਾ ( chilgoza ) ਦੇ ਅੰਦਰ ਵਿਟਾਮਿਨ ਅਤੇ ਕੈਲਸ਼ਿਅਮ ਮੌਜੂਦ ਹੁੰਦੇ ਹਨ । ਇਸਲਈ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਕੈਲਸ਼ਿਅਮ ਦੀ ਕਮੀ ਰਹਿੰਦੀ ਹੈ ਉਹ ਨਿਉਜਾ ਦਾ ਸੇਵਨ ਕੀਤਾ ਕਰੋ । ਗਰਭਵਤੀ ਔਰਤਾਂ ਲਈ ਲਾਭਦਾਇਕ ਚਿਲਗੋਜ਼ਾ ਗਰਭਵਤੀ ਔਰਤਾਂ ਨੂੰ ਪਾਇਨ ਨਟਸ ਦਾ ਸੇਵਨ ਜਰੂਰ ਕਰਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ । ਪਾਇਨ ਨਟਸ ( pine nuts in hindi ) ਨੂੰ ਖਾਣ ਵਲੋਂ ਢਿੱਡ ਵਿੱਚ ਬੱਚੇ ਦਾ ਵਿਕਾਸ ਚੰਗੇ ਵਲੋਂ ਹੁੰਦਾ ਹੈ । ਨਾਲ ਵਿੱਚ ਹੀ ਗਰਭਵਤੀ ਔਰਤਾਂ ਨੂੰ ਪ੍ਰਸਵ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਜਿਆਦਾ ਦਰਦ ਵੀ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੀ ਹੈ । ਮਾਨਸਿਕ ਸ‍ਵਾਸ‍ਥ‍ਯ ਨੂੰ ਸਿਹਤਮੰਦ ਬਣਾਏ ਰੱਖੇ ਚਿਲਗੋਜ਼ਾਨਿਉਜਾ ਉੱਤੇ ਕੀਤੇ ਗਏ ਅਧ‍ਯਇਨ ਦੇ ਮੁਤਾਬਕ ਪਾਇਨ ਨਟਸ ਖਾਣ ਵਲੋਂ ਅਵਸਾਦ ਅਤੇ ਤਨਾਵ ਵਲੋਂ ਜੁਡ਼ੀ ਸਮੱਸਿਆ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਜੋ ਲੋਕ ਰੋਜ ਚਿਲਗੋਜ਼ਾ ਦਾ ਸੇਵਨ ਕਰਦੇ ਹਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਮਾਨਸਿਕ ਸ‍ਵਾਸ‍ਥ‍ਯ ਸਿਹਤਮੰਦ ਬਣਾ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ । ਖੂਨ ਦੀ ਕਮੀ ਨੂੰ ਕਰੇ ਪੂਰਾ ਚਿਲਗੋਜ਼ਾਚਿਲਗੋਜੇ ਦੇ ਅੰਦਰ ਮੈਗਨੀਸ਼ਿਅਮ ਅਤੇ ਆਇਰਨ ਚੰਗੀ ਮਾਤਰਾ ਵਿੱਚ ਮੌਜੂਦ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਚਿਲਗੋਜੇ ਨੂੰ ਖਾਣ ਵਲੋਂ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਖੂਨ ਦੀ ਕਮੀ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੀ ਹੈ । ਇਸਲਈ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਖੂਨ ਦੀ ਕਮੀ ਰਹਿੰਦੀ ਹੈ ਉਹ ਲੋਕ ਆਪਣੇ ਨਾਸ਼ਤੇ ਵਿੱਚ ਚਿਲਗੋਜੇ ਨੂੰ ਸ਼ਾਮਿਲ ਕਰ ਲਵੇਂ ।

ਤ‍ਵਚਾ ਨੂੰ ਜਵਾਂ ਬਣਾ ਰੱਖੋ ਚਿਲਗੋਜ਼ਾ ਚਿਲਗੋਜ਼ਾ ( chilgoza ) ਖਾਣ ਵਲੋਂ ਤ‍ਵਚਾ ਨੂੰ ਕਈ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਮੁਨਾਫ਼ਾ ਮਿਲਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਇਸਨ੍ਹੂੰ ਖਾਣ ਵਲੋਂ ਤਵਚਾ ਹਮੇਸ਼ਾ ਜਵਾਂ ਬਣੀ ਰਹਿੰਦੀ ਹੈ । ਦਰਅਸਲ ਇਸਦੇ ਅੰਦਰ ਏੰਟੀਆਕ‍ਸੀਡੇਂਟ ਜਿਆਦਾ ਮਾਤਰਾ ਵਿੱਚ ਮੌਜੂਦ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਇਸਦੀ ਮਦਦ ਵਲੋਂ ਧੁੱਪ ਅਤੇ ਪ੍ਰਦੂਸ਼ਣ ਵਲੋਂ ਤਵਚਾ ਦੀਆਂਕੋਸ਼ਿਕਾਵਾਂਨੂੰ ਨੁਕਸਾਨ ਨਹੀਂ ਪੁੱਜਦਾ ਹਨ ਅਤੇ ਅਜਿਹਾ ਹੋਣ ਵਲੋਂ ਤਵਚਾ ਹਮੇਸ਼ਾ ਯੰਗ ਬਣੀ ਰਹਿੰਦੀ ਹੈ । ਸਰੀਰ ਨੂੰ ਤਾਕਤ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰੇ ਚਿਲਗੋਜ਼ਾ ਪਾਇਨ ਨਟਸ ਨੂੰ ਖਾਣ ਵਲੋਂ ਸਰੀਰ ਨੂੰ ਤਾਕਤ ਮਿਲਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਥਕਾਣ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਵਲੋਂ ਰਾਹਤ ਮਿਲ ਜਾਂਦੀ ਹੈ । ਤੁਸੀ ਬਸ ਕੁੱਝ ਚਿਲਗੋਜੇ ਦੇ ਦਾਨਾਂ ਨੂੰ ਚੰਗੇ ਵਲੋਂ ਪੀਸ ਲਵੇਂ ਅਤੇ ਫਿਰ ਰਾਤ ਦੇ ਸਮੇਂ ਇਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਦੁੱਧ ਵਿੱਚ ਮਿਲਾਕੇ ਪੀ ਲਵੇਂ । ਪਾਇਨ ਨਟਸ ਅਤੇ ਦੁੱਧ ਦਾ ਸੇਵਨ ਇਕੱਠੇ ਕਰਣ ਵਲੋਂ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਚੁਸਤੀ ਅਤੇ ਫੁਰਤੀ ਆ ਜਾਂਦੀ ਹੈ । ਇਸਲਈ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਲੋਕਾਂ ਦਾ ਸਰੀਰ ਛੇਤੀ ਹੀ ਥੱਕ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਉਹ ਚਿਲਗੋਜ਼ਾ ਵਾਲੇ ਦੁੱਧ ਦਾ ਸੇਵਨ ਜਰੂਰ ਕੀਤਾ ਕਰੋ ।

ਨਿਉਜਾ ਨੂੰ ਖਾਣ ਵਲੋਂ ਜੁਡ਼ੇ ਨੁਕਸਾ ਚਿਲਗੋਜ਼ਾ ਪਾਇਨ ਨਟਸ ( pine nuts in hindi ) ਦਾ ਸੇਵਨ ਜੇਕਰ ਜਿਆਦਾ ਮਾਤਰਾ ਵਿੱਚ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇ ਤਾਂ ਉਲ‍ਟੀ ਅਤੇ ਸਾਂਸ ਲੈਣ ਵਿੱਚ ਤਕਲੀਫ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ । ਇਸਲਈ ਚਿਲਗੋਜ਼ਾ ( chilgoza ) ਦਾ ਸੇਵਨ ਜਿਆਦਾ ਮਾਤਰਾ ਵਿੱਚ ਕਰਣ ਵਲੋਂ ਬਚੀਏ । ਇਸਦੇ ਇਲਾਵਾ ਪਾਇਨ ਨਟਸ ਨੂੰ ਖਾਣ ਵਲੋਂ ਮੁੰਹ ਵਿੱਚ ਏਲਰਜੀ ਦੀ ਵੀ ਪਰੇਸ਼ਾਨੀ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ । ਗਰਮੀ ਦੇ ਮੌਸਮ ਵਿੱਚ ਤੁਸੀ ਇਸਦਾ ਜਿਆਦਾ ਸੇਵਨ ਨਾ ਕਰੋ ।