ਚੀਨ ਨਾਲ ਲੱਗੇਗੀ ਹੁਣ ਜ਼ੰ ਗ, ਬਾਰਡਰ ਤੇ ਆਉਣੇ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਏ ਲ ੜਾ ਕੂ ਜਹਾਜ਼

ਪੂਰਬੀ ਲੱਦਾਖ ਵਿਚ, ਚੀਨ ਅਤੇ ਭਾਰਤੀ ਫੌਜ ਵਿਚਾਲੇ ਅਸਲ ਕੰਟਰੋਲ ਰੇਖਾ ਦੇ ਦੁਆਲੇ ਤ ਣਾ ਅ ਵਧ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਦੋਵਾਂ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿਚਾਲੇ ਵਧ ਰਹੇ ਟ ਕ ਰਾ ਅ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਕੁਝ ਸੈਟੇਲਾਈਟ ਫੋਟੋਆਂ ਨੇ ਸਪੱਸ਼ਟ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ ਕਿ ਚੀਨ ਇਸ ਵਾਰ ਭਾਰਤ ਨਾਲ ਯੁੱ ਧ ਦੀ ਤਿਆਰੀ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਸੈਟੇਲਾਈਟ ਫੋਟੋਆਂ ਨੇ ਦਿਖਾਇਆ ਹੈ ਕਿ ਚੀਨ ਸਰਹੱਦ ‘ਤੇ ਸੈਨਾ ਦੀ ਤਾਇਨਾਤੀ ਨੂੰ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇਸ ਖੇਤਰ ਵਿਚ ਵੱਡੀ ਗਿਣਤੀ ਵਿਚ ਸੁਰੱਖਿਆ ਬਲਾਂ, ਹੈਲੀਪੈਡ, ਤੋ ਪਾਂ, ਬਿਜਲੀ ਘਰ ਦੇ ਯੂਨਿਟ, ਪੀਐਲਏ ਕੈਂਪ ਅਤੇ ਵੱਡੇ ਟਰੱਕ ਦੇਖੇ ਗਏ ਹਨ।

ਚੀਨ ਕੰਟਰੋਲ ਲਾਈਨ ‘ਤੇ ਇਕ ਬੰਕਰ ਤਿਆਰ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ ਅਤੇ ਜ਼ਮੀਨ ਦੇ ਅੰਦਰ ਮਸ਼ੀਨ ਗ ਨ ਰੱਖਦਾ ਦਿਖਾਈ ਦੇ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਸੂਤਰਾਂ ਅਨੁਸਾਰ ਚੀਨ ਦੀਆਂ ਇਸ ਤਿਆਰੀਆਂ ਨਾਲ ਚੀਨ ਦੇ ਮਨਸੂਬਿਆਂ ਦਾ ਪਤਾ ਲਗਾਇਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਚੀਨ ਦੇ ਵਿਦੇਸ਼ ਮੰਤਰਾਲੇ ਦੇ ਬੁਲਾਰੇ ਝਾਓ ਲੀਜਿਆਨ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਫਿਲਹਾਲ ਸਰਹੱਦ ‘ਤੇ ਸਥਿਤੀ ਸਥਿਰ ਹੈ ਅਤੇ ਹਰ ਚੀਜ਼ ਨਿਯੰਤਰਣ ਵਿੱਚ ਹੈ। ਚੀਨ ਦੀ ਸਰਹੱਦ ਦੇ ਨਾਲ ਵੱਧਦੀ ਗਤੀਵਿਧੀ ਨੂੰ ਵੇਖਦਿਆਂ, ਭਾਰਤ ਨੇ ਇਹ ਵੀ ਫੈਸਲਾ ਲਿਆ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਸੜਕ ਦੇ ਨਿਰਮਾਣ ਨੂੰ ਹੁਣ ਬੰਦ ਨਹੀਂ ਕਰੇਗਾ ਅਤੇ ਭਾਰਤ ਕੰਟਰੋਲ ਰੇਖਾ ‘ਤੇ ਓਨਾ ਹੀ ਸੈਨਿਕ ਬਲ ਤਾਇਨਾਤ ਕਰੇਗਾ ਜਿੰਨਾ ਚੀਨ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਸੈਟੇਲਾਈਟ ਦੀਆਂ ਤਸਵੀਰਾਂ ਵਿਚ ਇਹ ਸਪੱਸ਼ਟ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਚੀਨ ਨੇ ਨਗਰੀ-ਗੁਨਸਾ ਏਅਰਬੇਸ ‘ਤੇ ਲ ੜਾ ਕੂ ਜਹਾਜ਼ਾਂ ਦੇ ਸੰਚਾਲਨ ਨੂੰ ਤੇਜ਼ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਸਿਰਫ ਇਹੀ ਨਹੀਂ, ਅਜੋਕੇ ਸਮੇਂ ਵਿੱਚ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਜਹਾਜ਼ ਇੱਥੇ ਉਤਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਦੱਸਿਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਚੀਨ ਇਨ੍ਹਾਂ ਲ ੜਾ ਕਿ ਆਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਡ ਰਾ ਉਣ ਅਤੇ ਸੀਮਾ ‘ਤੇ ਆਪਣੀ ਸਥਿਤੀ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਕਰਨ ਲਈ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਚੀਨ ਨੇ ਪੇਂਗੋਂਗ ਤਸੋ ਲੇਕ ਅਤੇ ਗੈਲਵਾਨ ਵੈਲੀ ਵਿਚ ਦੋ ਤੋਂ ਢਾਈ ਹਜ਼ਾਰ ਸੈਨਿਕ ਤਾਇਨਾਤ ਕੀਤੇ ਹਨ ਅਤੇ ਨਾਲ ਹੀ ਅਸਥਾਈ ਸਹੂਲਤਾਂ ਵਿਚ ਵਾਧਾ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਦੋਵਾਂ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿਚ ਚੀਨ ਲੱਦਾਖ ਦੇ ਕਈ ਇਲਾਕਿਆਂ ਦਾ ਦਾਅਵਾ ਕਰਦਾ ਆ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿਚ ਭਾਰਤ ਨੇ ਇਨ੍ਹਾਂ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿਚ ਫੌਜਾਂ ਵੀ ਵਧਾ ਦਿੱਤੀਆਂ ਹਨ। ਜੇ ਲੱਦਾਖ ਵਿਚ ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਚੀਨ ਦੀਆਂ ਫੌਜਾਂ ਆਹਮੋ-ਸਾਹਮਣੇ ਹੋਈਆਂ ਤਾਂ ਇਹ 2017 ਦੇ ਡੋਕਲਾਮ ਵਿ ਵਾ ਦ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਵਿ ਵਾ ਦ ਹੋਵੇਗਾ।

ਅਧਿਕਾਰੀ ਕੀ ਕਹਿੰਦੇ ਹਨ? ਭਾਰਤੀ ਸੈਨਾ ਦੇ ਇਕ ਉੱਚ ਅਧਿਕਾਰੀ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਦੋਵਾਂ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿਚ ਸਾਡੀਆਂ ਯੋਗਤਾਵਾਂ ਚੀਨ ਨਾਲੋਂ ਬਿਹਤਰ ਹਨ। ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੀ ਚਿੰਤਾ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਚੀਨੀ ਫੌਜਾਂ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਮਹੱਤਵਪੂਰਣ ਬਿੰਦੂਆਂ ਦੇ ਆਲੇ-ਦੁਆਲੇ ਮੌਜੂਦ ਹਨ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਵਿਚ ਇੰਡੀਅਨ ਪੋਸਟ ਕੇ ਐਮ 120 ਅਤੇ ਗਲਵਾਨ ਵੈਲੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ। ਉੱਤਰੀ ਸੈਨਾ ਦੇ ਸਾਬਕਾ ਕਮਾਂਡਰ ਲੈਫਟੀਨੈਂਟ ਜਨਰਲ (ਸੇਵਾਮੁਕਤ) ਡੀਐਸ ਹੁੱਡਾ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਚੀਨ ਦੀ ਇਹ ਕਾਰਵਾਈ ਸਧਾਰਣ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਜਦਕਿ ਗਲਵਾਨ ਦੇ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿਚ ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਚੀਨ ਵਿਚਾਲੇ ਕੋਈ ਵਿਵਾਦ ਨਹੀਂ ਹੈ।